Hành trình xuyên Đông Dương

Thảo luận trong 'Nhật ký các chuyến du lịch bụi nước ngoài' bắt đầu bởi Phan Thu Sang, 24/3/13.

1. Phan Thu Sang

Phan Thu Sang Moderator Staff Member

Sau khi tham quan công viên, xe đưa tớ về khu nhà nghỉ qua đêm. Đó là một khu nhà ở đạng Home town, có một con sông bao quanh, có xích đu và có cả võng ngắm thẳng ra sông. Có thể nói là khá yên bình, một cảm giác thật êm ả.
    Chỗ căn phòng tớ ở thì kế bên có một câu cầu thẳng xuống sông. khá thú vị, nước trong và mát, có thể tắm nếu như biết bơi. Nhưng lạ nước lạ cái nên thôi, nhúng cái chân vào cho biết thôi chứ không dám tắm
    Chỗ ở đấy, có nguyên một con sông bao quanh luôn. Yên tĩnh tuyệt đối, phòng ốc thì sạch sẽ lắm, nói chung là an toàn mà lại thấy thật thanh thản
    Còn phía trên chút đường vào cũng có những căn phòng như thế này, bên tay phải là xích đu và võng nhìn thẳng ra sông luôn
    Cũng chỉ dám nhúng chân chứ không dám lội đâu. Mình chưa học bơi mà :D

2. Phan Thu Sang

Nghỉ đêm tại đây để sáng hôm sau xuất phát tiếp tục hành trình
    Cơm tối cũng dọn ra với các món ăn Thái Lan như là tôm xào thơm, thịt heo xào với lại ớt chuông và có vài món mà thú thật tớ chả biết tả làm sao cả. Nhưng ăn ngon. Ăn no, ra võng nằm chợp mắt chút là vào phòng đánh 1 giấc ngon lành.
    Sáng 8g thì ăn sáng, với bánh mì ốp la. Nhưng tớ chọn cơm sáng cho chắc bụng.
    Sau khi ăn sáng xong, trả phòng, lên xe để đến địa điểm tham quan đầu tiên là ga xe lửa cổ của Thái Lan. Để làm đường ray đã cướp mất sinh mạng của rất nhiều người trong thời gian ngắn.
    Đây là vài hình ảnh của nơi tớ đến
    Thú thật tớ dốt tiếng Anh, nên lười dịch.Bạn nào giỏi chút dịch cho tớ và mọi người cùng tìm hiểu nhé

3. Phan Thu Sang

Tham quan xong chỗ này, tớ lại tiếp tục đến địa điểm tiếp theo để kịp ăn trưa.
    Chỗ đến cũng là m6ọt con thác. Nhưng không phải là thác 7 tầng mà chỉ đơn giản là một dòng suối chảy qua thôi.
    Nhưng cũng khá đẹp đấy, các bạn cùng ngắm chút nhé trước khi vào ăn trưa
    Sau đó vào ăn trưa. Phải công nhận tớ ghét nhất trong chuyến đi này là cho tớ ăn quá nhiều thơm và dưa hấu. Sáng cũng dưa hấu và thơm (tớ không ăn được thơm thành ra chỉ mỗi dưa hấu và dưa hấu) trưa cũng dưa hấu,chiều cũng dưa hấu thậm chí ăn buffet cũng dưa hấu.
    Đành chịu, có gì ăn nấy vậy. Ăn trưa xong ngồi cho tiêu cơm 1 tí là tớ lại tiếp tục đi đến cái chỗ có cái đầu tàu xe lửa. Chỗ này thì tớ leo được nha

tunglam and haile792009 like this.
  4. Phan Thu Sang

rới chỗ này thì đến điểm tham quan mà tớ mong chờ nhất chuyến đi.
    Trại nuôi voi ở Kanchananburi đó. Đầu tiên là màn cưỡi voi.
    Tin tớ đi,nếu bạn chưa nghe tiếng Voi gầm trực tiếp bao giờ thì thật là phí.
    Số tớ không biết nên gọi là may mắn hay bất hạnh, con voi tớ cưỡi khá...chứng.
    Nó chả chịu nghe lời quản tượng, cứ gầm liên tục. Tiếng gầm thật sự rất kinh khủng khiếp. Nếu không phải tở cũng có học sơ qua sinh vật, tớ dám tưởng con voi sẽ...lăn cù mèo luôn á. Lúc đó thì tớ sẽ thành 1 cái bánh tráng y chang trong ohạt hình Tom And Cherry luôn
    Hết màn cưỡi voi là màn......tắm voi. Cái này thì nhẹ nhàng hơn nha. Mỗi lần anh quản tượng hô... Sushi là con voi lại tạt nước vào người tớ. Cuối màn trình diễn là .....con voi lắc mình cho tớ...một cú đáp xu6óng sông luôn.
    Da voi thật là dầy nha, tớ cứ nghĩ nó phải mịn màn như chú voi Jumbo lắm chứ. Ai dè....xấu òm à. hong có đẹp như trong tưởng tượng. Lông voi lại cứng nữa chứ. Thôi thì cũng coi như là trực tiếp sờ voi rồi hén
    thỏa mãn :D
    Thiệt là xấu hổ. Sau đó tớ phải tắm lại ngay với nhiều xà phòng :D

haile792009 likes this.
  5. Phan Thu Sang

Kế đến, tớ được ngồi thử trên chuyến tàu lửa cổ của Thái Lan, tàu chạy một đạon ngắn nhưng cảnh vật phải nói là tuyệt đẹp. Nếu lúc nãy bạn để ý trên bản đồ tớ chụp.Bạn sẽ thấy đoạn xe lửa có qua một cây cầu gỗ. Đó chính là đoạn tớ sắp đi qua đó

haile792009 likes this.
  6. Phan Thu Sang

Cuối đoạn đường tớ lại quay lại với Bangkok sầm uất lúc khoảng 8g tối.
    Ngày hôm sau, người bạn đồng hành của tớ có việc phải về Việt Nam, tớ đưa bạn ấy ra sân bay rồi lại quay lại Bangkok để đi tiếp hành trình của mình qua nước Lào trước khi về lại Việt Nam
    Con đường ra sân bay cũng khá dài, chiếm hết 1 giờ đồng hồ đi bằng xe hơi nhé
    Nhưng phải nói quy hoạch của Thái Lan khá ổn nên cũng không khó khăn để đến sân bay đâu. Chỉ tốn 130 Bath(có chỗ chỉ 100 Bath thôi nhé)
    Tại Thái Lan có 2 sân bay quốc tế. Một cái là sân bay cũ dành cho hầu hết các hãng hàng không giárẻ, còn 1 là sân bay mới dành cho các hãng hàng không khác cao cấp hơn. Chỗ này là sân bay mới. Còn sân bay cũ cũng chung một khoảng cách và thời gian mất gần như là như nhau để đi từ trung tâm.
    Một kinh nghiệm xương máu cho các bạn lỡ đi nhầm sân bay thì hãy ra trạm xe buýt, lên xe số 55 để đi chuyển qua lại giữa 2 sân bay nhé. Nhưng với điều kiện là bạn đi sớm ít nhất là 3 tiếng đồng hồ.Vì thời gian di chuyển xe buýt chạy thẳng luôn nha là 1 tiếng giữa 2 sân bay.
    Các bạn nên xem kỹ là sân bay nào để tránh đi nhầm

7. Phan Thu Sang

Sau thời gian này,tớ lại tiếp tục quay lại Bangkok sau khi tiễn bạn về nước trước. Chuyến đi của mình là 6g tối, cho nên cũng có khá nhiều thời gian đi bộ quanh Bangkok. Phải công nhận đây al2 lần đầu tiên tớ đi bộ nhiều,dài và lâu như vậy. Vác cái balô khoảng sơ sơ có 10kg thôi, đi bộ từ 10g sáng tới tận 4g chiều. Sau đó...đi hết nổi, tớ lại lên xe buýt.
    À, từ Sân bay có tàu điện ngầm quay lại trung tâm nhé. Mất 45 Bath để đi thôi, các bạn nên tận dụng nếu đi vào giờ tàu còn chạy.Và cũng để biết cảm giác đi tàu điện nữa chứ nhẩy.
    Đi lòng vòng loanh quanh xong, tớ lại đi tiếp về khu Khaosan bằng xe buýt. Mất...6,5 Bath thôi nhé. Tập kết ra điểm chờ xe để đi qua Lào.
    Vé xe từ Thái qua Lào mất hết 600Bath thái nhé các bạn. Giá mềm đấy, xe giường nằm, ngủ thoải mái là tới cửa khẩu.
    Cùng nhìn lại Bangkok về đêm nào
    [​IMG]Tạm biệt Bangkok, Lào ơi...ta đến đây

8. tunglam

tunglam Administrator Staff Member

Trong những ngày không được đi đâu chị ấy đang ... hồi tưởng :)

Phan Thu Sang likes this.

Share This Page